Dù vợ đang có thai với nhân tình, chồng cũng không được đơn phương ly hôn

Anh Mai Thanh L*** thắc mắc: “Tôi phát hiện vợ tôi đang có thai với nhân tình, vợ cũng không chối bỏ điều ấy; vậy bây giờ, tôi có quyền đơn phương ly hôn trong trường hợp này hay không? Vì tôi cảm thấy mình bị lừa dối tình cảm, bị phản bội”.

Về vấn đề này, chúng tôi xin được giải đáp như sau:

Về mặt pháp lý, theo Khoản 3 Điều 51 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định: “Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi”. Như vậy, trong trường hợp của anh nếu vợ không đồng ý ly hôn thì lúc này anh không được quyền đơn phương ly hôn.

Dưới góc độ tình cảm, vợ chồng anh nên chia sẻ, cảm thông, tha thứ cho vợ mình (nếu có thể), để từ đó quan hệ tình cảm vợ chồng được cải thiện, tránh đi đến việc ly hôn.

Khi bạn có nghi ngờ về vợ/chồng bạn có nhân tình, Hãy sử dụng ngay dịch vụ theo dõi ngoại tình của chúng tôi để tránh những việc không đáng có sảy ra.

Theo: thuvienphaplat

Tin liên quan

Các cách định vị số điện thoại

Quan hệ tình cảm với người đã có vợ sẽ bị xử lý thế nào?

Cách để biết ôtô có bị phạt nguội hay không?

Cách lấy lại số tài khoản ngân hàng bị quên

Trốn cấp dưỡng sau ly hôn: Nâng mức phạt đến 10 triệu đồng

Phụ nữ độ tuổi nào dễ ngoại tình nhất?

6 cách nhận biết điện thoại bị theo dõi mà bạn phải biết

Thủ tục khởi kiện ra tòa để đòi nợ như thế nào?

Thủ tục đăng ký, cấp biển số xe lần đầu

Thủ tục ly hôn theo quy định tòa án mới nhất 2022