Kết hôn với con riêng của mẹ kế có vi phạm pháp luật không?

Luật sư tư vấn giúp tôi liệu pháp luật có cấm hành vi này hay không, năm nay chúng tôi đều đã 25 tuổi.

Tóm tắt tình huống:

Xin chào luật sư, sau khi mẹ tôi mất bố tôi có tái hôn với một người phụ nữ khác, người này cũng có một người con riêng bằng tuổi tôi, sống chung lâu ngày tôi nảy sinh tình cảm và tôi và con riêng của mẹ kế muốn kết hôn. Luật sư tư vấn giúp tôi liệu pháp luật có cấm hành vi này hay không, năm nay chúng tôi đều đã 25 tuổi.

Cảm ơn luật sư.

Kết hôn với con riêng của mẹ kế

Luật sư tư vấn

Xin chào anh, cảm ơn anh đã gửi câu hỏi của mình đến chúng tôi, Chúng tôi xin tư vấn giúp anh như sau:

1, Căn cứ pháp lý

– Luật Hôn nhân gia đình 2014.

2, Kết hôn với con riêng của mẹ kế có vi phạm pháp luật không?

Theo khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân gia đình 2014 về Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình

“2. Cấm các hành vi sau đây:

a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

đ) Yêu sách của cải trong kết hôn;

e) Cưỡng ép ly hôn, lừa dối ly hôn, cản trở ly hôn;

g) Thực hiện sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản vì mục đích thương mại, mang thai hộ vì mục đích thương mại, lựa chọn giới tính thai nhi, sinh sản vô tính;

h) Bạo lực gia đình;

i) Lợi dụng việc thực hiện quyền về hôn nhân và gia đình để mua bán người, bóc lột sức lao động, xâm phạm tình dục hoặc có hành vi khác nhằm mục đích trục lợi.”

Anh và con riêng của mẹ kế kết hôn với nhau không nằm trong các trường hợp cấm của luật hôn nhân 2014. Vì vậy, chỉ cần 2 người đủ điều kiện theo Điều 8 Luật Hôn nhân gia đình 2014 là có thể kết hôn với nhau:

Điều 8. Điều kiện kết hôn

“1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.”

Kết hôn với con riêng của mẹ kế là không vi phạm pháp luật, trường hợp của anh đã đủ để đăng ký kết hôn tuy nhiên nếu anh chị kết hôn rất có thể sẽ bị gia đình phản đối, vì vậy anh chị cần giải thích về hành vi này cho mọi người biết để có thể nhận sự đồng tình của gia đình mình.

Tin liên quan

Cách gỡ bỏ phần mềm theo dõi điện thoại hiệu quả

5 tuyệt chiêu ngoại tình trốn công sở

Chia sẻ 3 cách theo dõi vợ / chồng ngoại tình hiệu quả nhất

Cách chia tài sản sau ly hôn theo quy định mới nhất năm 2022 ?

Theo dõi điện thoại không cần cài đặt phần mềm lên máy người khác?

Các vấn đề về ly hôn theo quy định pháp luật

Top 5 thiết bị thám tử thông dụng nhất hiện nay

Những nội dung cơ bản Luật Doanh nghiệp

Cách phát hiện máy ghi âm đơn giản

Cách chứng minh thu nhập vay ngân hàng mua nhà